Cách viết truyện ngắn hay để kiếm tiền trên mạng

Thảo luận trong 'Quảng Cáo Tài Trợ' bắt đầu bởi Admin, 3 Tháng mười một 2022.

1. Ngày đăng: 03/11/2022
    Cách viết truyện ngắn hay

Trong thế giới hiện đại ngày nay có rất nhiều bạn trẻ yêu thích đọc truyện trong đó chia ra thành 2 nhóm: Truyện tranh và truyện chữ. Nhưng theo thống kê thì hầu hết các bạn trẻ hiện nay đều thích truyện chữ và đặc biệt là những mẩu truyện ngắn đầy sự thú vị. Vậy truyện ngắn là gì? Tại sao nó lại cuốn hút các bạn trẻ đến như vậy? Truyện ngắn thuộc loại truyện chữ hay truyện tranh nhưng đa phần là truyện chữ bỏi nó dễ viết. Truyện chữ là những mẩu truyện đọc khá nhanh nhưng nội dung thì khá là cuốn. Các bạn trẻ thì thường muốn đọc một mẩu truyện nhanh nhưng lại hay. Đây là một thể loại truyện vô cùng tuyệt vời. Đòi hỏi các nhà văn cần có sự rèn luyện về kinh nghiệm ngôn từ và một cái đầu đầy sự sáng tạo. Nhưng nếu bạn yêu thích truyện ngắn và muốn thử thác bạn thân bằng cách tự sáng tác ra một câu truyện ngắn cho riêng mình thì điều đó hoàn toàn có thể. Bởi hôm nay tôi sẽ hướng dẫn bạn cách mà để viết một câu chuyện ngắn hay và hoàn hảo nhất. Bởi tôi cũng đã hành nghề này khá lâu với niềm yêu thích viết truyện ngắn của mình hôm nay tôi sẽ chỉ cho các bạn những bí quyết cổ truyền khi viết truyện ngắn của tôi. Vui thế thôi bắt đầu nào!

Hãy thực hiện các bước sau đây.

Bước 1: Lên kế hoạch và thu thập ý tưởng hay (đầy là bước khá quan trọng bởi nó phần nào quyết định lên tiêu chí của một câu chuyện).

- Bạn cần phải chuẩn bị cho mình một ý tưởng để lấy đó làm mục tiêu. Sau khi đã xác định những ý tưởng cho mình thì bạn cần phải đọc những câu chuyện có cùng ý tưởng hoặc gần giống ý tưởng của bạn để tham khảo và thu thập những ý tưởng mà bạn cảm thấy hợp. Có đôi lúc bạn cảm thấy mình đã đủ ý tưởng nhưng bạn chợt thấy mình còn thiếu thế lên hãy chuẩn bị cho mình một cuốn sổ tay nhé! Điều đó hoàn toàn không thừa đâu khi thực hiện rồi bạn sẽ thấy. Khi thu thập sau bạn cần sắp xếp những ý tưởng theo một trình tự hợp lí ngoài ra bạn cũng có thể tự nghĩ ra ý tưởng để tô phần đặc biệt riêng cho câu chuyện của bạn và điểm đó cũng chính là điểm mà độc giả sẽ nhớ đến câu chuyện của bạn.

Bước 2: Tìm hiểu nối hành văn và cảm hứng.

- Để có được một câu chuyện hay bạn cần phải xác định được câu truyện đó viết theo văn xuôi hay văn ngược để dễ dàng viết và tìm cảm hứng. Tìm cảm hướng bạn có thể lấy ngay những câu chuyện đời thực hay những bộ phim.

Bước 3: Xác định phạm vi câu chuyện.

- Một bộ phim hay một câu chuyện đều cần phạm vi của nó để xác định được độ dài hay ngắn. Tuy với truyện ngắn bạn cần xác định được nó viết bao nhiêu chữ, câu, dòng. Để biết đường tập trung vào những sự việc chính, còn những sự việc phụ chỉ cần thoáng qua để không làm ảnh hưởng đén câu chuyện ngắn của bạn.

Bước 4: Xác định nhân vật

- Sau khi nên ý tưởng và xác định giới hạn xong thì bạn cần đặt tên nhân vật và cách xưng hộ của nhân vật đó trong chuyện của mình. Kể theo ngôi 1, thì với cương vị là xưng "tôi" kể lại một câu chuyện mà mình chứng kiến trực tiếp hay có tham giam vào. Ngôi thứ 3 thì bạn được kể lại câu chuyện đó bởi một người ngoại cuộc mà bạn không tham gia, chứng kiến câu chuyện đó. Đây là hai ngôi kể được nhiều tác giả viết truyện ngắn sử dụng nhất bởi tính hữu dụng của nó vô cùng dễ dàng. Nếu bạn là người mới viết có thể sử dụng 2 ngôi kể này.

Bước 5: Sắp xếp ý tưởng

- Sau khi đã làm đầy đủ các bước trên bạn cần lập một bảng những sự việc mà bạn định viết để dễ dàng không quên và dễ viết hơn. Việc này sẽ làm bạn có những mẩu chuyện hay với những sự việc hoàn hảo. Làm cho bạn có thể biết được rằng cái mốc thời gian đó đã xảy ra chuyện gì và lên viết ở đâu cho hợp lí để tránh câu chuyện trở lên lộn xộn người đọc thì cảm thấy khó hiểu nội dung.

Bước 6: Bắt đầu viết truyện

- Sau khi hoàn thành các bước sau bạn cần dựa theo những dàn ý trên để viết một câu chuyện hay. Để cho câu chuyện trở lên nôi cuốn thì bạn cần một mở đầu đày cảm xúc rồi mới dẫn dắt vào câu chuyện. Bởi khi đọc thì người đọc sẽ đọc thử phần đầu xem có hay, hay không? Nếu không hay thì sẽ không đọc nữa đó là lí do vì sao mà phần mở đầu được còn như là phần quan trọng trong mỗi mẩu chuyện ngắn.

- Ngoài ra, bạn cũng có thể phát triển thêm ý khi viết để cho câu chuyện trở lên nôi cuốn và hấp dẫn hơn. Nếu bạn muốn loại bỏ một nhân vật thì hãy đọc lại nội dung mình vừa viết chắc chắn sẽ có câu trả lời dành cho bản thân mình đấy.

Bươc 7: Tìm web đăng truyện

- Nếu bạn đang loay hoay không biết dùng web nào để đăng truyện và kiếm lợi nhuận thì đừng lo dembuon.vn lại là một liều thuốc cho bạn nhé! Ở đây, hỗ trở có lợi nhuận qua lượng xem ngoài ra bạn có thể kiếm xu qua các mảng như tìm bài hát, làm nhiệm vụ.. Bạn cũng có thể nhận được nhiều kinh nghiệm khi viết truyện nữa bởi vì khi bạn cần góp ý thì luôn có đội ngũ cán bộ adm, mod, thành viên hùng hậu cho bạn câu trả lợi. Vừa kiếm được lợi nhuận lại vừa kiếm được tiền thu nhập vậy còn gì lời hơn nữa.

Đó là tất tận những kinh nghiệm của mình trong việc viết truyện ngắn. Ngoài ra, các bạn có thể tham khảo những web viết truyện ngắn nữa nhé! Đừng quên chia sẻ những trại nghiệm của bạn cho mình biết. Các bạn có kinh nghiệm rồi thì đừng quên chia sẻ những kinh nghiệm bổ ích khác cho mọi người đều biết nha!

Vậy thì từ đây bạn sẽ không cần phải lo lắng khi không có năng khiếu viết truyện ngắn nhưng lại có niềm đam mê nữa rồi vì đã có những bí quyết gia truyền của mình. Dù sao thì cũng chúc mọi người có một ngày vui vẻ và hạnh phúc. Tạm biệt, hẹn mọi người trong những bài viết tiếp theo nhé! Dừng quên bình luận và chia sẻ.

Đang tải...
Trả lời qua Facebook