Review sách là gì? cách viết review sách kiếm tiền

Thảo luận trong 'Quảng Cáo Tài Trợ' bắt đầu bởi Quy Lee, 30 Tháng bảy 2023.

1. Ngày đăng: 30/07/2023
    Em gửi bài ạ!

Bạn là một người mê đọc sách, bạn có thói quen hay ghi lại cảm nhận của mình sau khi đọc một quyển sách thì bạn nên suy nghĩ đến việc viết review sách. Hay chẳng hạn gần đây bạn đọc một quyển sách rất hay và bạn muốn lan tỏa và chia sẽ niềm vui từ cuốn sách đó đến với mọi người. Nhưng không biết chia sẻ như thế nào và chia sẻ ở đâu thì đây là bài viết dành cho bạn.

Trước hết chúng ta nên tìm hiểu thế nào là review sách, tại sao phải viết review sách? Việc viết review sách cần có những nguyên tắc và cách viết như thế nào?

1. Review sách là gì?

Review sách là bạn nêu ra nhận xét, đánh giá, bình luận, cảm nhận của chính bản thân bạn đến với một quyển sách. Có thể nói review sách là một dạng cung cấp thông tin về một quyển sách.

Review sách khác với quảng cáo sách bởi vì một bài viết review về một cuốn sách được viết ra chỉ khi người viết đó đã đọc và cảm nhận đầy đủ sâu sắc về quyển sách đó. Trong bài viết review có thể khen hoặc chê là tùy vào cảm nhận của người đọc. Còn quảng cáo sách là một hình thức hướng tới người mua và bài quảng cáo sách nhằm đáp ứng mục đích mua bán nên bài viết thường sẽ giới thiệu nội dung của quyển sách chứ không nêu cảm nhận của các đọc giả.

2. Tại sao phải viết review sách?

Bạn hãy thử suy nghĩ lại xem khi bạn đọc một cuốn sách dù hay hoặc là không hay thì chắc chắn bạn vẫn có cho mình những cảm xúc về cuốn sách đó, bỗng một ngày bạn muốn đọc lại nó rồi chợt nhớ lại không biết rằng cảm xúc có như lúc ban đầu bạn đọc nó hay không? Đúng vậy viết review sách là cách để bạn có thể lưu trữ cảm xúc của bản thân mình khi đọc một quyển sách. Bên cạnh đó bạn cũng có thể tăng thu nhập khi viết bài review sách, bạn vừa có thêm kiến thức vừa có thêm thu nhập.

3. Nguyên tắc khi viết review sách

Khi bạn viết một bài review sách bạn cần phải đặt ra mục đích của chính bài viết: Bạn viết cho ai đọc? Viết để làm gì? Bạn cần đặt ra nguyên tắc khi viết các bài viết không chỉ là bài review sách, các nguyên tắc đó giống như kim chỉ nam cho tất cả các bài viết sau này của bạn.

Thứ nhất, bạn phải viết "đúng".

"Đúng" tức là đúng trọng tâm, nội dung và tư tưởng của quyển sách bạn viết đến. Mặc dù mỗi người đọc sẽ có một cảm nhận riêng nhưng một quyển sách được viết ra cũng sẽ có một trọng tâm vấn đề riêng. Không ai bỏ thời gian ra ngồi đọc một bài viết review về quyển sách mà chỉ nói liêng thuyên, vòng vo việc bạn thích hay không thích mà không đi vào trọng tâm, nội dung quyển sách đó viết gì.

Thứ hai, bài viết phải có bố cục hợp lý, rõ ràng rành mạch.

Một bài viết review có bố cục, rõ ràng, rành mạch khiến người đọc sẽ dễ dàng tìm ra được ý mà bạn muốn nói đến. Đồng thời giúp bạn dễ dàng nhấn mạnh nội dung chính của quyển sách. Một bài viết dài dằn dặt khiến cho người đọc cảm thấy khó chịu khi phải đọc đến cuối rồi mới từ từ mò lại những ý bạn vừa đề cập đến. Khi bài viết có bố cục, rõ ràng, rành mạch làm cho bài viết của bạn trở nên sạch sẽ, gọn gàng thì người đọc sẽ dễ dàng tiếp thu nội dung của bài viết.

Thứ ba, bài viết phải có cốt lõi của nó.

Một bài viết review sách hay phải có chiều sâu và điểm nhấn riêng của bạn. Đừng viết một bài viết mà chẳng nói lên được bất kỳ ý nghĩa nào. Bạn muốn nói cuốn sách đó hay thì phải nói được nó hay như thế nào. Điểm nhấn của cuốn sách đó nằm ở đâu. Cho nên khi viết bài bạn nêu ra được cái tôi của bạn sẽ thu hút được người đọc nhiều hơn.

Cuối cùng, phải luôn hướng người đọc.

Phải nếu bạn viết bài review sách không chỉ để lưu giữ kỉ niệm mà muốn chia sẻ, lan tỏa sự hay của cuốn sách đến người khác bạn phải luôn hướng tới người đọc bài viết của bạn. Giống như câu "Trăm người bán, vạn người mua" không chỉ có một mình bạn viết review sách mà có rất nhiều người cũng viết, vì vậy người đọc lại có rất nhiều sự lựa chọn. Bài viết của bạn phải nêu lên được mong muốn của người đọc, tức là khi đọc bài viết của bạn tôi có nhận được lợi ích gì hay không? Để làm được nguyên tắc cuối cùng bạn sẽ phải đứng trên phương diện là đọc giả để trả lời hai câu hỏi: "Tại sao tôi phải đọc bài viết này của bạn?", "Hãy cho tôi một lý do để đọc nó?"

4. Cách viết review sách

Mỗi người có một phong cách viết riêng, cho nên dù có đọc chung một quyển sách thì bài các bài review về quyển sách đó cũng không ai viết giống ai. Một bài review sách bạn phải nên ra được cái cơ bản của quyển sách đó, khi đọc quyển sách đó bạn có cảm xúc gì, nội dung chính của tác phẩm (cuốn sách).

Các bước khi bạn viết review sách

Bước 1: Bạn phải đọc sách.

Cũng như lúc đầu mình có nói, review sách là nói lên những nhận xét, đánh giá, cảm xúc của chính những người đọc đến với một quyển sách thì mới là một bài review sách. Sách bạn đọc là nên là những loại sách gì khi bạn chọn con đường viết review sách, có thể bạn chọn sách theo hai tiêu chí:

Tiêu chí thứ nhất: Chọn sách có nhiều người tìm đọc.

Tiêu chí thứ hai: Chọn sách mà bạn thích.

Tuy nhiên mình muốn khuyên các bạn khi mới tập tành vào con đường review sách, bạn nên chọn những quyển sách mà bạn thích vì khi đó bạn sẽ cảm nhận một cách nghiêm túc đầy đủ sâu sắc cuốn sách đó. Đừng gượng ép bản thân review một quyển sách mà bạn đến đọc còn chán vì như vậy sẽ ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng của bài viết, nó không được đa chiều.

Tất nhiên, đến một lúc nào đó bạn có đầy đủ kiến thức và lên một tầm cao mới bạn sẽ review các loại sách trên lĩnh vực khác vẫn chưa muộn.

Bước 2: Đọc vào ngẫm nghĩ cuốn sách mà bạn đọc.

Trước tiên bạn cần chuyển bị cho mình một quyển sách, một cây bút highlight sau đó bạn tìm một không gian mà bạn có thể tập trung nhất. Đọc sách không phải vội vàng, từ từ cảm nhận những gì tác giả muốn đưa đến cho người đọc.

Khi đọc đến những đoạn mà bạn cảm thấy ấn tượng nhất, muốn note lại thì bạn sẽ sử dụng bút highlight tô lên. Những đoạn này có thể sẽ là những đoạn gây thu hút của bài review của bạn.

Bước 3: Lập dàn ý của bài review.

Cái này rất quan trọng, bởi vì đây được gọi là bố cục, linh hồn của bài review. Lập dàn ý sẽ rất có ích cho bạn đấy, nó sẽ làm cho bài viết bạn không bị thiếu ý, không bị lộn xộn và nó sẽ làm cho bạn không bị mất mạch viết.

Trước hết, bạn nên đặt ra tiêu đề liên quan đến quyển sách của bạn. Ngày xưa người ta vẫn thường nói: "Miếng trầu là đầu câu chuyện" bạn cần đặt ra tiêu đề để thu hút người đọc. Tuy nhiên bạn không nên đặt ra tiêu đề nhằm mục đích "câu view", "giật gân" mà nội dung cuốn sách mình đọc không được như ý của tiêu đề.

Thứ hai, viết phần nhập bài (mở đầu) : Phần này bạn cần phải lấy được "cảm tình" của người đọc, mục đích là giúp người đọc có cái nhìn tổng thể về nội dung cuốn sách mà bạn đề cập tới. Giống như lúc mình học viết văn năm cấp ba vậy, có hai cách dẫn nhập. Đó là trực tiếp và gián tiếp:

Trực tiếp: Cách này bạn sẽ không dài dòng mà giới thiệu thẳng tác phẩm mà bạn review. Sử dụng vài câu giới thiệu về bối cảnh chung của câu chuyện trong cuốn sách hay là chỉ một vài câu hay trong tác phẩm để mở đầu mấy chữ đầu rồi vào thẳng vấn đề. Đối với cách này bạn sẽ không bị "lạc đề" nhưng cách này thường ít thu hút người đọc.

Gián tiếp: Cách này bạn sẽ sử dụng cách thức thu hút người xem bằng cách khơi dậy sự tò mò, hứng thú, từ đó tạo nên sự hấp dẫn, lôi cuốn cho bài viết của bạn. Cách này bạn có thể đi vào vấn đề bằng các hiện tượng xã hội, một câu châm ngôn.. Đối với cách này bạn sẽ có thể tùy sức sáng tạo, tuy nhiên sẽ dễ bị lạc đề khi bạn vẫn chưa hiểu kỹ vấn đề của cuốn sách mà bạn viết đến.

Thứ ba, trình bày nội dung thật sâu sắc, rõ ràng, ngắn gọn và mạch lạc (thân bài)

Thông tin của cuốn sách: Tác giả, nội dung chính của quyển sách, nơi xuất bản, nếu có thể bạn nên thêm vào nơi mua quyển sách đó.

Chia sẻ đánh giá, cảm nhận, cảm xúc của bản đến với cuốn sách: Đây là phần do chính bản thân bạn đúc kết được khi đọc quyển sách. Tận dụng hết vốn từ để người đọc có hiểu được cảm nhận của bạn. Nếu bạn thích cũng được nhưng phải nêu ra được vì sao bạn thích. Không thích cũng được nhưng bạn cũng nêu được lý do.

Bạn nên đưa là lời khuyên, gợi ý đến các đọc giả: Ai nên đọc quyển sách này..

5. Một số lưu ý khi viết bài

Muốn bài viết của mình trở nên xuất sắc hơn thì trong lúc viết bài bạn cần:

Thêm trích dẫn trong cuốn sách: Bạn sẽ lựa chọn những câu tâm đắc nhất của quyển sách để phân tích một các ngắn gọn đoạn đó. Điều này góp phần mình họa cho những gì bạn viết. Tuy nhiên nên lựa những câu ngắn thôi nhé, để không loãng cảm nhận của bạn muốn gửi đến đọc giả.

Thêm một số hình ảnh: Thêm những bức ảnh xinh xắn vào bài viết, có thể vừa làm cho bài viết bạn sinh động hơn vừa không làm cho người đọc bị chìm trong biển chữ. Khuyến khích nên đưa những anh liên quan đến nội dung nhé.

6. Khi bạn đã làm hết những thứ mình ở phía bên trên vậy bạn sẽ đăng bài ở đâu?

Có rất nhiều trang web đăng bài review sách bạn có thể search google nhé, ở đây mình xin giới thiệu một trang web có thể vừa thỏa sức đam mê viết review sách được vừa có thể kiếm tiền. Đó là trang web dembuon.vn hay còn gọi là diễn đàn VNO.

Diễn đàn VNO

Khi bạn đến với diễn đàn VNO bạn không chỉ có thể viết review sách mà còn có thể viết truyện, review phim, âm nhạc.. có thêm thu nhập, chỉ cần bạn là thành viên của VNO. Diễn đàn là nơi lựa chọn tin cậy để bạn trao dồi kỹ năng viết của bạn thân, bởi ở đây có các Admin nhiệt tình, chỉ dẫn rất tận tình. Nội quy review sách cũng rất dễ dàng, bạn không cần phải lo lắng nhé. Tại đây không chỉ có thể kiếm tiền mà còn có thể tích lũy kinh nghiệm, học hỏi thêm nhiều kiến thức mới, giải trí, đọc các truyện, sách hay từ chính tay các thành viên của diễn đàn dịch hoặc viết. Nơi đây còn là nơi giao lưu kết thêm nhiều bạn mới.

Mặt Vừa Tròn

Đang tải...
Trả lời qua Facebook