Việc làm viết content tại nhà là gì?

Thảo luận trong 'Quảng Cáo Tài Trợ' bắt đầu bởi Quy Lee, 28 Tháng bảy 2023.

1. Ngày đăng: 28/07/2023
    Các công việc online kể từ sau đại dịch covid 19 đã trở thành một làn sóng mạnh mẽ trong toàn xã hội. Chúng luôn được săn đón và tìm kiếm bởi sự tiện lợi. Các công việc online thường ít khi đòi hỏi kinh nghiệm lâu năm, vô cùng phù hợp với các sinh viên, các mẹ bầu.. Mặt khác lại đưa đến cho người làm một nguồn thu nhập không hề kém cạnh. Chính vì thế mà việc tìm kiếm việc làm online tại nhà luôn là vấn đề được nhiều người chú ý.

Để nói về việc làm online tại nhà thì quả là vô số kể: Viết content, trực page, dịch thuật.. Mỗi công việc đều có những điểm mạnh và yếu riêng biệt, là điều đặc biệt là cần sự ham học hỏi từ người làm. Có như vậy, bạn mới có thể tiến xa hơn trong công việc mình chọn.

Một điều mà chúng ta cần lưu ý khi làm việc, mà chúng ta thường lơ đãng, đó là tập trung làm hết sức. Bạn có ba công việc làm kiếm được trên các nền tảng, và bạn làm mỗi thứ một ít. Bạn làm đủ số lượng, chất lượng thì mặc kệ, vì bạn biết chỉ cần hoàn thành cho xong là được. Có lẽ, đó là tư duy sai lệch nhất. Thay vì vậy, trước tiên hãy thật tốt ở một công việc. Và công việc ngày hôm nay tôi đưa đến cho bạn, chính là công việc mà tôi nghĩ bất kể ai cũng từng nghĩ đến. Đó là viết content tại nhà.

[*] Viết content tại nhà là gì?

Trước hết, hãy hiểu rõ, content là gì? Content là các nội dung, thông tin, các thông điệp ý nghĩa được truyền tải đến cộng đồng ở nhiều lĩnh vực, dưới mọi hình thức như video, báo chí, văn bản, bài hát.. Content được biết đến với 2 phạm trù khác nhau: Content SEOContent Marketing .

Viết content là bạn tự mình sáng tạo các nội dung trên môi trường số, với mục đích tiếp cận người đọc, người xem và khiến họ có thêm kiến thức về nội dung bạn viết. Từ đó dẫn người đọc đến đăng ký, mua hàng, chia sẻ.

2. Triển vọng công việc.

Đến với công việc này, bạn hoàn toàn yên tâm bởi nó vô cùng thiết yếu với bất kỳ lĩnh vực nào. Đặc biệt là khi mà xu hướng digital marketing ngày càng phát triển, viết content trở thành một nhân tố không thể thiếu. Các nội dung có giá trị sẽ giúp doanh nghiệp thu sự chú ý và cả sự tương tác với các khách hàng tiềm năng, đồng thời góp phần xây dựng hình ảnh thương hiệu trong tâm trí khách hàng. Điều đó là không thể phủ nhận, khi ngay cả tỷ phú Bill Gates cũng đã khẳng định rằng: "Content is King" – Content là Vua.

để trở thành một người viết content thu hút

Chà, vậy làm sao để chúng ta có thể nắm thóp trong tay bí quyết hành nghề của những người viết content đỉnh của chóp đây. Có lẽ, điều bạn cần làm ngay bây giờ, chính là trau dồi cho mình một vài kĩ năng sau đây:

Kỹ năng quan sát để giúp bạn có cái nhìn đa chiều về việc tiếp nhận và thu thập thông tin khách quan và sâu sắc nhất.

Kỹ năng đọc, viết để bài viết thật sự chỉn chu và chất lượng.

Kỹ năng sáng tạo: Ai cũng có thể viết, nhưng khác nhau ở sáng tạo

Ba kỹ năng cần nắm vững nhất. Tất nhiên còn có rất nhiều các kỹ năng khác bạn nên có, nhưng cứ thật chuẩn xác cho mình các kĩ năng này đã, rồi bạn sẽ tự động trau dồi cho mình được thêm các kinh nghiệm. Mà tôi tin, chỉ cần đủ trải nghiệm, bạn sẽ đúc rút được bài học cho chính mình. Và điều quan trọng mà tôi cần nhắc nhở, đó là hãy kiên trì. Đừng vì một bài viết không được nhiều người để ý mà ngừng lại. Điều đó thật tệ! Thay vào đó, hãy cứ viết, cứ làm đi, cứ trải nghiệm thật nhiều. Rồi bạn sẽ biết mình làm được rất nhiều, bạn cũng sẽ nhận được những lời góp ý chân thật, bởi vì chính bạn cũng đang chân thật

4. Các công việc cụ thể trong việc viết content

-Viết content thuê

Hay còn gọi là freelancer, bạn sẽ nhận job có liên quan đến content, bao gồm cả viết bài quảng cáo ở trên. Bạn có thể nhận job trên các diễn đàn và group Facebook.

-Viết blog kiếm tiền

Nếu như trước đây viết blog chỉ là một hình thức để tâm sự thì hiện tại, bạn có thể kiếm ra tiền hàng tháng từ những tâm sự đó nếu có quy trình và biết cách kiếm tiền từ blog.

- Làm cộng tác viên cho page

Đây là công việc bạn thường tiếp xúc nhiều và chỉ cần để ý một chút thì bạn hoàn toàn có thể học hỏi thêm rồi

Xem ra, có vẻ dễ nhỉ! Nhưng không!

Biết cách làm rồi, cũng biết các kĩ năng, đang sục sôi ý chí chiến đấu hết mình, vậy tìm việc viết content ở đâu bây giờ? Có lẽ đây là phần mà được các bạn quan tâm nhất đây! Trong bối cảnh công nghệ kỹ thuật số đang dần chiếm ưu thế, nhu cầu cho việc viết content cũng rất lớn. Tuy nhiên, chính chúng ta lại vật vã không biết phải đi đâu để tìm cho mình một công việc thật phù hợp. Vậy hãy để tôi đưa đến cho bạn top 5 trang web giúp bạn dễ dàng hoàn thành mục tiêu của mình, đặc biệt cả trang web cuối cùng sẽ không khiến bạn thất vọng bởi sự uy tín của nó.

1. LINKEDIN

Linkedin đã không còn quá xa lạ đối với cộng đồng freelancer nói riêng và cộng đồng tìm việc nói chung. Là một mạng lưới chuyên nghiệp kết nối những người làm việc với nhau, chia sẻ kinh nghiệm làm việc, linkedin là một nơi tuyệt vời đáng tin cậy của rất nhiều freelancer trên thế giới. Linkedin hứa hẹn đem đến cho bạn nhiều cơ hội làm việc của content writer, đem đến các kiến thức, đào tạo kỹ năng chuyên nghiệp từ những tổ chức hàng đầu thế giới.

Để làm được điều này, các bạn sẽ xây dựng cho mình 1 profile với đầy đủ những thông tin liên quan như: Tên, lĩnh vực hoạt động và các nội dung hữu ích lên blog Linkedin. Càng nhiều dùng biết đến bạn, càng có lợi cho quá trình SEO sau này.

2. FREELANCER. COM

Là thị trường việc freelance và thuê ngoài lớn nhất thế giới về số lượng người dùng lẫn dự án. Đã kết nối hơn 67, 959, 939 người thuê và freelancer toàn cầu tại hơn 247 quốc gia và vùng lãnh thổ. Freelancer.com còn là một trong các website có lượng truy cập khủng từ các freelancer làm việc tự do trong nhiều lĩnh vực khác nhau. Đây là nền tảng phổ biến giúp kết nối các freelancer và nhà tuyển dụng trên toàn thế giới.

Đặc biệt, Freelancer.com tích hợp giao diện tiếng Việt, đem đến trải nghiệm tốt hơn, dễ dàng sử dụng các tiện ích, chức năng trên website.

3. UPWORK

Upwork là tên gọi nền tảng tìm kiếm việc làm trực tuyến nổi tiếng của Mỹ. Đây chính là nơi doanh nghiệp và người lao động kết nối với nhau, thỏa thuận về hợp tác, nội dung công việc. Upwork là nền tảng có nhiều dự án cùng với quy mô lớn nhỏ khác nhau và lĩnh vực khác nhau như lập trình website, viết lách, dịch thuật, marketing, thiết kế, dịch vụ khách hàng, kế toán, nhân sự.. Bạn hoàn toàn có thể tin tưởng vào nền tảng này bởi sự phổ biến của nó trên toàn thế giới và có thể coi là một trong những nền tảng làm việc tự do lớn nhất thế giới ở thời điểm hiện tại. Hiện tại, Upwork chính là nơi hơn 18 triệu Freelancer kết nối, tìm kiếm công việc. Upwork cũng là địa chỉ tin tưởng của hơn 5 triệu khách hàng doanh nghiệp.

Mỗi năm, Upwork kết nối tới hơn 1 triệu việc làm với tổng giá trị lên tới hàng tỷ đô la Mỹ. Ở thời điểm hiện tại, Upwork chính là thị trường dịch vụ tự do lớn bậc nhất thế giới ở thời điểm này.

Vậy còn chần chờ gì mà không lập tức tạo cho mình một profile thật xịn xò để apply các công việc thôi nào!

4. VLance

Cũng là một trang web freelancer vô cùng nổi bật ở Việt Nam, website này được sự quan tâm của hơn ba trăm nghìn freelancer tài năng, đa lĩnh vực trên khắp các tỉnh thành. Khi tìm kiếm việc làm tại VLance, bạn có thể tiết kiệm được thời gian, tối ưu chi phí và thúc đẩy tăng trưởng mỗi ngày. Bạn hoàn toàn chủ động trong việc tìm kiếm nếu bạn biết cách làm chủ. Từ khi thành lập đến nay, VLance đã kết nối thành công rất nhiều doanh nghiệp và freelancer trong các lĩnh vực như phát triển phần mềm, phát triển website, thiết kế đồ họa, kế toán, thuế.. nên bạn hoàn toàn yên tâm về web nhé!

5. Dembuon.vn

Trang web trùm cuối khi tìm việc cho content writer chắc chắn không ai khác mà chính là Việt Nam Overnight. VNO là một diễn đàn tuyển cộng tác viên viết bài số lượng lớn và uy tín nhất hiện nay. Tham gia vào diễn đàn, bạn có cơ hội được thỏa sức sáng tạo với cơ man nào là chủ đề hấp dẫn. Hãy viết, viết một cách chỉn chu nhất, thu hút người đọc, bạn sẽ nhận được nhuận bút từ số lượng người xem. Số tiền kiếm được bạn sẽ được nhận suốt đời, bạn viết ngày càng nhiều thì cứ cấp số cộng lên bạn sẽ có càng nhiều tiền hàng ngày, quá hấp dẫn phải không? Đặc biệt Nhờ khả năng thanh toán dựa vào nội dung nên các tác giả tha hồ sáng tác các tác phẩm hay để mang lại nguồn thu nhập cho chính mình. Tuy nhiên, chính vì là một diễn đàn lớn, nên mọi nội dung đều được xem xét chặt chẽ, kĩ lưỡng. Nên hãy đảm bảo nghiêm túc với công việc này!

Các admin của VNO luôn nhiệt tình hỗ trợ bạn mọi lúc, nên nếu có vấn đề cần giúp đỡ, bạn hoàn toàn có thể nhận được sự góp ý từ họ. Ngoài ra, với số lượng lớn thành viên, bạn có thể thỏa sức thảo luận với bạn bè trên cả nước, kết nối được nhiều hơn. Tôi tin chắc đó là điều mà ít trang web nào có thể làm được!

Vậy là bạn đã biết thêm về công việc viết content chưa! Hãy ngay lập tức bắt tay vào làm thôi nào! Tôi mong bạn sẽ tìm được công việc phù hợp! Xin Cảm ơn!

Bạn học vô danh.

Đang tải...
Trả lời qua Facebook