Hướng dẫn cách viết review du lịch kiếm tiền

Thảo luận trong 'Quảng Cáo Tài Trợ' bắt đầu bởi Quy Lee, 24 Tháng bảy 2023.

1. Ngày đăng: 24/07/2023
    Hướng dẫn cách viết review du lịch kiếm tiền

Tuổi trẻ bạn muốn đi chơi, nhưng vừa muốn chơi vừa muốn kiếm tiền thì phải làm sao? Có một cách đơn giản cho bạn đó chính là viết review du lịch kiếm tiền. Hãy cùng mình tìm hiểu nhé!

1. Viết review du lịch kiếm tiền là gì?

Viết review du lịch kiếm tiền đã và đang trở thành một trong những công việc được yêu thích nhất của các freelance Việt Nam. Đúng như cái tên gọi của nó, viết review du lịch kiếm tiền nghĩa là bạn viết bài cảm nhận của mình về một địa điểm mà bạn đã có trải nghiệm thực tế. Mình nhấn mạnh cụm từ trải nghiệm thực tế, bởi muốn có một bài viết review du lịch kiếm tiền chất lượng, cảm xúc và trải nghiệm của chính bạn là rất quan trọng.

Việc viết review du lịch kiếm tiền không chỉ rèn luyện bút lực với những bạn có niềm đam mê viết lách mà còn tạo những cơ hội mới để bạn tiếp xúc và thử thách bản thân. Việc đi đây đi đó sẽ giúp bạn có thêm nhiều kinh nghiệm sống, tích lũy được hiểu biết và chắc chắn, một người "có hiểu biết" sẽ rất được yêu quý và mến mộ đấy.

Bên cạnh đó, viết review du lịch kiếm tiền không yêu cầu bạn trong bất kì khuôn khổ nào. Mình viết mình hưởng hoàn toàn sòng phẳng với nhau nên nếu bạn là một người yêu thích tự do, đừng bỏ lỡ công việc này nhé!

2. Làm thế nào để viết review du lịch kiếm tiền?

Đây là một câu hỏi của rất nhiều người mới chập chững thử viết review du lịch kiếm tiền. Bạn nghĩ rằng viết review du lịch kiếm tiền cần rất nhiều kinh nghiệm, tiền bạc và mối quan hệ ư? Không đâu! Thứ bạn cần chỉ là sự nhiệt huyết và sáng tạo, những thứ còn lại, hãy để nó tự nhiên nhất có thể. Tại sao mình lại nói vậy? Mình sẽ phân tích cụ thể trong từng bước sau đây:

- Chọn địa điểm:

Sẽ thật buồn cười khi bạn cứ luôn khăng khăng mình muốn viết review du lịch kiếm tiền nhưng lại không biết nên bắt đầu từ đâu, viết ở đâu? Cũng thật buồn cười khi bạn nghĩ rằng viết review du lịch kiếm tiền chắc chắn phải lựa chọn những địa điểm sang trọng, hào nhoáng như các khu resort, nhà hàng năm sao, các địa điểm quốc tế.. Sự thật không phải vậy. Bạn hoàn toàn có thể viết review du lịch kiếm tiền ngay tại địa phương mình, với những gì mình thân thuộc nhất.

Nếu sống ở Hà Nội, hãy viết về Hồ Hoàn Kiếm, đền Ngọc Sơn, viết về Phủ Chủ Tịch, Lăng Bác, nếu ở Quảng Ninh hãy viết về những hòn đảo đẹp đẽ Cô Tô, Quan Lạn.. Tất cả những tuyệt tác của thiên nhiên ban tặng cho con người cũng như tinh thần của người dân đều sẽ trở thành nguồn tư liệu quý của bạn.

Nếu vậy thì? Mình muốn viết review du lịch kiếm tiền cho một địa điểm mình chưa từng tới có được không? Tất nhiên là được, nhưng bạn phải xem những bài viết review du lịch kiếm tiền, video review của người khác để lấy kiến thức và điều đó khiến bạn khó tạo ra những giá trị đặc sắc của riêng mình hơn.

- Lên ý tưởng và viết bài:

Bước lên ý tưởng có thể xem là bước quan trọng nhất cho bài viết. Khi bạn đã lựa chọn được một địa điểm ưng ý, bạn phải đưa ra được những điều bạn muốn viết trong bài viết review du lịch kiếm tiền của mình.

Ví dụ khi bạn muốn viết review du lịch kiếm tiền tại Quan Lạn – Quảng Ninh chẳng hạn. Bạn sẽ ghi lại trên máy tính, điện thoại, sổ tay.. của mình những ý chính như: Quan Lạn nằm ở đâu, vị trí như thế nào? Tình hình giao thông, đời sống, văn hóa của người dân ra sao? Có những địa điểm, đặc sản đặc sắc gì? Có thể mua gì về làm quà? Và một trong những điều làm nên sự đặc biệt cho mỗi một bài viết review du lịch kiếm tiền đó chính là trải nghiệm của cá nhân bạn. Nếu bạn đã thực sự đi đến Quan Lạn, hãy kể lại câu chuyện của mình, để người đọc có cái nhìn khách quan nhất về bài viết review du lịch kiếm tiền của mình.

Khi những ý tưởng hãy còn lộn xộn, bạn hãy đi hỏi người thân và bạn bè xung quanh, nếu nói tới địa điểm ấy, người đó muốn biết về cái gì đầu tiên. Điều này sẽ giúp bạn lựa chọn được thứ tự của thông tin, giúp bài viết của bạn được đánh giá tốt hơn bởi google và đáp ứng được nhu cầu của nhiều người hơn mà không làm cho họ cảm thấy nản khi phải đọc những thông tin khác trước phần họ thực sự cần.

Những bài viết review du lịch kiếm tiền có thể sẽ có bố cục na ná giống nhau, vậy điều gì làm nên sự khác biệt? Đó chính là cách viết của bạn đấy!

Một bài viết chất lượng không chỉ được tính bằng độ dài, bằng độ thiết thực của nội dung mà còn bởi sự hài lòng trong trải nghiệm đọc của độc giả. Điều này nghĩa là bạn phải không ngừng trau chuốt lời văn, cải thiện bút lực của mình, và đặc biệt là viết bài chuẩn SEO để giúp bài viết có nhiều cơ hội được lên top google hơn. Bạn có thể lựa chọn rất nhiều phong cách viết khác nhau nhưng đừng biến bài viết review du lịch kiếm tiền thành một bài thuyết minh khô khan, nhạt nhẽo. Mình khuyến khích lựa chọn cách viết xúc tích, ngắn gọn, rõ ràng, cảm xúc chân thật và hài hước, cuốn hút một chút nhé!

Ví dụ khi muốn miêu tả bờ biển Quan Lạn đẹp mê li, hãy thử "chế biến lại" những câu như "Bãi biển thật đẹp, cát dài và mịn được bao bọc bởi làn nước trong xanh, mặn mòi hơi biển.." nhé! Thay vì viết như trên, bạn có thể lựa chọn hai phiên bản khác nhau cho em nó: Với những cô nàng, chàng trai mộng mơ, lãng mạn, bạn có thể đổi thành: "Tôi ước mình được đến Quan Lạn sớm hơn! Tôi ước được thả hồn tôi nô đùa cùng ánh nắng, nắng chảy mãi bên bờ cát trắng xa xôi, nô đùa cùng làn nước ngọt bùi tình nghĩa rồi lại vồ vập ôm lấy tôi như một người quen cũ.." Hay với những ai thích cá tính, sáng tạo, bạn có thể sử dụng những cách tân ngôn ngữ của riêng mình một cách hài hước, dí dỏm "Quan Lạn đẹp như tôi vậy!". Tin mình đi, những câu miêu tả như vậy thực sự rất ấn tượng, nhưng tránh không nên lạm dụng kẻo biến bài viết review du lịch kiếm tiền thành một bài văn miêu tả bạn nhé!

Thông tin về địa điểm đó trên mạng đã có rất nhiều, thứ người đọc thực sự muốn biết khi đọc một bài viết review du lịch kiếm tiền chính là trải nghiệm của tác giả. Khi kể về kỉ niệm những chuyến đi của mình, bạn sẽ rất tự nhiên mà để lộ những cảm xúc, bộc bạch được tâm tư và điều đó chính là điều khiến người đọc hứng thú với bài viết và hào hứng được trải nghiệm một chuyến đi thực tế.

Dàn ý thôi là chưa đủ, muốn trở nên đầy đặn và hoàn thiện, viết bài là điều không được sơ xuất và nhất định phải có hình ảnh minh họa đầy đủ. Hình ảnh có thể là có sẵn, được lấy trên mạng, nhưng tốt hơn hết là tự chụp lại những bức ảnh đẹp của riêng bạn. Một bài viết càng đặc biệt sẽ càng có giá trị.

Cuối cùng, hãy kiểm tra lại một cách chắc chắn và đầy đủ để đảm bảo bài viết của bạn không còn lỗi chính tả, trình bày, không bị mất tự nhiên trong câu chữ và đặc biệt là không được sai "lý thuyết" nhé!

- Đăng bài:

Sau khi đã nuôi lớn và chuẩn bị đầy đủ "sính lễ" cho đứa con của mình, điều cần làm cuối cùng chính là gả chồng rồi phải không? Cũng tương tự như vậy! Sau khi đã có cho mình một bài viết review du lịch kiếm tiền, bạn nghĩ sẽ làm gì tiếp theo? Tất nhiên là lựa chọn một nơi lí tưởng để bạn gửi gắm người con tinh thần của mình rồi. Việc lựa chọn này có thể làm trước hay sau đều được, bởi mục đích và nội dung chính của công việc bạn hướng tới là viết review du lịch kiếm tiền. Hiện nay bạn có thể dễ dàng tìm thấy các diễn đàn, trang web cho phép mọi người gửi bài, đăng bài để kiếm thu nhập cho bản thân. Bạn cũng có thể tham gia một số nhóm trên facebook, zalo để kết nối trực tiếp với những người có nhu cầu. Nếu bạn lựa chọn phương thức thứ hai, một số rủi ro có thể sẽ xảy ra như ép giá, hoặc người ta sẽ bắt bạn gửi bài trước nhưng khi nhận bài lại biến mất hoặc chê bai với đủ loại lý do, nhưng rồi chỉ một hai tiếng sau bạn lại thấy bài viết review du lịch kiếm tiền của mình đã được đăng tại một trang nào đó. Vậy là thành công cốc cho người ta hưởng rồi.

Còn xét về các diễn đàn, trang web tại Việt Nam, có rất nhiều cái tên lớn để bạn tham khảo như VnKings, Tinhte, VOZ.. Mỗi nơi đều có những đặc tính nổi bật riêng nhưng trong bài này, mình muốn giới thiệu bạn với diễn đàn VNO (Vietnamovernight). Đúng như cái tên gọi của nó, diễn đàn VNO hoạt động "suốt đêm ngày" cùng với sự tích cực đến từng chân tơ kẽ tóc. Diễn đàn bao quát hầu như mọi đề tài trong cuộc sống từ học tập, showbiz, convert – edit truyện đến bất cứ thứ gì bạn có thể nghĩ ra. Thêm vào đó, diễn đàn hoạt động dựa trên "năng lực" của thành viên. Bạn có thể đăng bất cứ bài ở bất cứ nội dung nào bạn muốn miễn là trong khuôn khổ nội quy và VNO có một đội ngũ mod và tmod chuyên duyệt bài cho bạn đấy. Một ưu điểm nữa đó chính là: Chỉ cần bài bạn chất lượng, tiền chắc chắn sẽ có. VNO hiện đang có chương trình viết bài kiếm tiền cho thành viên, với mỗi lượt tìm đọc từ google, bạn sẽ nhận được 10 xu tương đương với 10 VNĐ và khi đủ 200.000 VNĐ là bạn có thể rút tiền về tài khoản của mình rồi.

Kết thúc bài viết này, mình muốn nhấn mạnh rằng, dù ở đâu, bạn hoàn toàn có thể tự viết review du lịch kiếm tiền, nhưng điều đầu tiên và tiên quyết là đảm bảo một niềm đam mê nồng cháy và sự nhiệt huyết thật thà nhé.

Chúc bạn kiếm được nhiều thật nhiều tiền!

Đang tải...
Trả lời qua Facebook