Tuyển dụng viết content tại nhà kiếm tiền

Thảo luận trong 'Quảng Cáo Tài Trợ' bắt đầu bởi Quy Lee, 28 Tháng bảy 2023.

1. Ngày đăng: 28/07/2023
    Việc làm viết content tại nhà là gì? Đó là một câu hỏi mà nhiều người quan tâm, đặc biệt là những bạn trẻ có đam mê viết lách và muốn kiếm thêm thu nhập từ công việc này. Trong bài viết này, mình sẽ giới thiệu cho bạn về công việc viết content tại nhà, những ưu điểm và khó khăn của nghề này, cũng như một chương trình viết bài kiếm tiền trên VNO: Việt Nam Overnight.

1. Công việc viết content tại nhà là gì?

Theo từ điển Oxford, content có nghĩa là "the information and experiences that are directed towards an end-user or audience" (những thông tin và trải nghiệm được hướng đến người dùng cuối hoặc khán giả). Content có thể bao gồm nhiều hình thức như văn bản, hình ảnh, video, âm thanh, đồ họa.. Viết content là làm nội dung dưới hình thức văn bản phù hợp cho các phương tiện truyền thông để đạt được mục tiêu của doanh nghiệp như viết các bài đăng trên mạng xã hội, viết các bài đăng trên website, viết kịch bản..

Công việc viết content tại nhà là một hình thức làm việc tự do trong lĩnh vực viết nội dung trực tuyến. Bạn có thể nhận công việc từ các doanh nghiệp hoặc cá nhân có nhu cầu thuê người viết content cho các kênh của họ. Bạn có thể tự sắp xếp thời gian và địa điểm làm việc của mình, không cần phải đi lại hay tuân theo giờ giấc cố định. Bạn chỉ cần có máy tính hoặc điện thoại thông minh có kết nối internet và kỹ năng viết lách là có thể bắt đầu công việc này.

2. Những ưu điểm và khó khăn của công việc viết content tại nhà

- Công việc viết content tại nhà có nhiều ưu điểm như:

+Tiết kiệm chi phí: Vì là làm việc online tại nhà nên sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian và chi phí trong quá trình đi lại.

+Tăng thêm thu nhập: Cho dù bạn làm nghề viết content tại nhà toàn thời gian hay bán thời gian thì công việc này cũng mang lại cho bạn một nguồn thu kha khá. Mức lương của người viết content phụ thuộc vào số lượng và chất lượng bài viết, cũng như yêu cầu của khách hàng. Theo một số nguồn tin, mức lương trung bình của người viết content tại Việt Nam dao động từ 5 triệu đến 15 triệu đồng/tháng.

+Linh động: Bạn có thể tự sắp xếp thời gian phù hợp để làm việc và có thể thoải mái chọn nơi làm việc của mình. Bạn cũng có thể chọn các chủ đề mà bạn quan tâm hoặc am hiểu để viết.

+Yêu cầu không cao: Không có yêu cầu cao trong bằng cấp, chỉ cần bạn có kỹ năng viết và tư duy viết. Bạn cũng không cần phải biết nhiều về các công cụ hay phần mềm chuyên dụng, chỉ cần biết cách sử dụng các ứng dụng văn phòng cơ bản như Word, Excel, PowerPoint..

+Nhu cầu việc làm lớn: Mỗi một doanh nghiệp đều có rất nhiều kênh để làm nội dung như website và các các trang mạng xã hội như Facebook, Youtube, Instagram, TikTok.. nên cần nhiều nhân lực để chuẩn bị nội dung cho kênh của họ. Nhu cầu tuyển dụng người viết content tại nhà ngày càng tăng, đặc biệt là trong bối cảnh dịch bệnh Covid-19 khiến nhiều người phải ở nhà và làm việc từ xa.

+Cơ hội nghề nghiệp cao: Đối với những bạn muốn theo con đường viết chuyên nghiệp và gắn bó lâu dài với nghề viết, việc nhận thêm công việc viết content tại nhà sẽ giúp bạn học hỏi thêm nhiều cái mới, tích lũy thêm nhiều kinh nghiệm và rèn luyện thêm để nâng cao kỹ năng của mình.

- Tuy nhiên, công việc viết content tại nhà cũng có một số khó khăn như:

+Cạnh tranh cao: Vì là một công việc có nhu cầu lớn và yêu cầu không cao, nên có rất nhiều người muốn tham gia vào lĩnh vực này. Bạn sẽ phải cạnh tranh với rất nhiều đối thủ khác để giành được công việc từ các khách hàng. Bạn cũng sẽ phải chịu áp lực từ các yêu cầu về số lượng và chất lượng bài viết, cũng như thời gian giao hàng.

+Không ổn định: Công việc viết content tại nhà thường không có hợp đồng lao động hay bảo hiểm xã hội. Bạn sẽ không có thu nhập ổn định mà phụ thuộc vào số lượng công việc bạn nhận được. Bạn cũng có thể gặp phải những rủi ro như khách hàng không thanh toán hoặc thanh toán chậm, hoặc bị sao chép bài viết của mình mà không được ghi nguồn.

+Không có sự hỗ trợ: Khi làm việc tại nhà, bạn sẽ không có sự hỗ trợ từ đồng nghiệp hay cấp trên. Bạn sẽ phải tự giải quyết các vấn đề liên quan đến công việc của mình, từ tìm kiếm thông tin, xử lý dữ liệu, chỉnh sửa bài viết, cho đến liên lạc với khách hàng. Bạn cũng sẽ ít có cơ hội để được đào tạo hoặc thăng tiến trong công việc.

+Không có sự tương tác: Làm việc tại nhà có thể khiến bạn cảm thấy cô đơn và thiếu sự tương tác xã hội. Bạn sẽ không có dịp để giao lưu hay chia sẻ với những người làm cùng lĩnh vực. Bạn cũng sẽ ít có thời gian để tham gia các hoạt động giải trí hay chăm sóc bản thân.

3. Top 10 trang web tìm việc viết content uy tín hiện nay

3.1. Content.vn: Đây là một trang web chuyên cung cấp các dịch vụ liên quan đến content như viết bài, biên tập, dịch thuật, thiết kế.. Bạn có thể đăng ký làm cộng tác viên viết bài cho Content.vn và nhận được các đơn hàng từ các khách hàng có nhu cầu. Mức lương của Content.vn khá hấp dẫn, từ 100.000 đến 300.000 đồng/bài, tùy thuộc vào chất lượng và độ khó của bài viết.

3.2. Workana: Đây là một trang web freelancer quốc tế, nơi bạn có thể tìm kiếm các công việc viết content bằng nhiều ngôn ngữ khác nhau. Bạn có thể chào giá cho các dự án mà bạn quan tâm và thương lượng với khách hàng về thời gian và chi phí. Workana có hệ thống đánh giá và phản hồi giữa freelancer và khách hàng, giúp bạn xây dựng được uy tín và kinh nghiệm.

3.3. Upwork: Đây là một trong những trang web freelancer lớn nhất thế giới, nơi bạn có thể tìm thấy hàng ngàn công việc viết content thuộc nhiều lĩnh vực và ngôn ngữ khác nhau. Bạn có thể tự thiết lập hồ sơ cá nhân của mình và gửi đề xuất cho các công việc mà bạn muốn làm. Upwork có hệ thống thanh toán an toàn và minh bạch, giúp bạn nhận được tiền công xứng đáng với công sức của mình.

3.4. Fiverr: Đây là một trang web freelancer nổi tiếng, nơi bạn có thể bán các dịch vụ viết content của mình với giá từ 5 đô la trở lên. Bạn có thể tạo ra các gói dịch vụ khác nhau, tùy theo số lượng từ, chủ đề, thời gian giao hàng.. của bài viết. Fiverr có hệ thống xếp hạng và đánh giá cho các freelancer, giúp bạn nâng cao được chất lượng dịch vụ và thu hút được nhiều khách hàng hơn.

3.5. Problogger: Đây là một trang web chuyên về blogging, nơi bạn có thể tìm kiếm các công việc viết content liên quan đến blog. Bạn có thể lọc các công việc theo ngày đăng, loại hình làm việc, kỹ năng yêu cầu.. Bạn cũng có thể đăng ký nhận email thông báo khi có công việc mới phù hợp với bạn. Problogger là một trang web uy tín và chất lượng, được nhiều blogger tin tưởng và sử dụng.

3.6. Textbroker: Đây là một trang web cung cấp các dịch vụ viết content chuyên nghiệp, nơi bạn có thể đăng ký làm tác giả cho Textbroker và nhận được các đơn hàng từ các khách hàng trên toàn thế giới. Bạn sẽ được Textbroker xếp hạng theo kỹ năng viết của mình, từ 2 sao đến 5 sao, và nhận được mức lương tương ứng. Bạn cũng có thể tham gia vào các nhóm chuyên môn hoặc các dự án độc quyền để có cơ hội kiếm được nhiều tiền hơn.

3.7. iWriter: Đây là một trang web cho phép bạn kiếm tiền bằng cách viết content cho các khách hàng khác nhau. Bạn có thể chọn các công việc theo loại bài viết, độ dài, mức lương.. Bạn sẽ được khách hàng đánh giá sau mỗi bài viết, và nếu bạn có đánh giá cao, bạn sẽ được thăng hạng và nhận được nhiều công việc hơn. IWriter có hệ thống thanh toán nhanh chóng và dễ dàng, bạn chỉ cần có tài khoản Paypal để nhận tiền.

3.8. Contentmart: Đây là một trang web kết nối giữa các khách hàng cần content và các freelancer cung cấp content. Bạn có thể đăng ký làm writer cho Contentmart và nhận được các đơn hàng từ các khách hàng trên nhiều lĩnh vực và ngôn ngữ khác nhau. Bạn sẽ được Contentmart kiểm tra và xác nhận kỹ năng viết của mình, và nhận được mức lương tùy thuộc vào chất lượng bài viết. Contentmart có hệ thống bảo vệ quyền lợi cho cả khách hàng và freelancer, giúp bạn làm việc một cách an toàn và hiệu quả.

3.9. Copify: Đây là một trang web cung cấp các dịch vụ viết content chất lượng cao, nơi bạn có thể đăng ký làm copywriter cho Copify và nhận được các đơn hàng từ các khách hàng ở Anh, Mỹ, Úc.. Bạn sẽ được Copify đánh giá và phân loại theo kỹ năng viết của mình, từ standard đến professional, và nhận được mức lương tương ứng. Bạn cũng có thể chọn các công việc theo ngành nghề, loại bài viết, thời gian giao hàng.. Copify có hệ thống thanh toán đơn giản và minh bạch, bạn chỉ cần có tài khoản Paypal để nhận tiền.

3.10. Constant Content: Đây là một trang web cho phép bạn bán các bài viết của mình cho các khách hàng trên toàn thế giới. Bạn có thể viết về bất kỳ chủ đề nào bạn muốn, hoặc chọn các chủ đề do Constant Content yêu cầu. Bạn sẽ được Constant Content kiểm tra và duyệt bài viết của mình trước khi đăng bán. Bạn có thể tự đặt giá cho bài viết của mình, hoặc chấp nhận giá của khách hàng. Constant Content có hệ thống thanh toán linh hoạt và an toàn, bạn có thể nhận tiền qua Paypal, chuyển khoản ngân hàng.

Chương trình viết bài kiếm tiền trên VNO: Việt Nam Overnight là một chương trình khuyến khích các thành viên của diễn đàn VNO viết các bài viết chất lượng và hấp dẫn về các chủ đề khác nhau. Bạn có thể tham gia vào chương trình này để kiếm thêm thu nhập từ sở thích viết lách của mình.

Để tham gia vào chương trình này, bạn cần đáp ứng các yêu cầu sau:

• Có kỹ năng viết tốt, sáng tạo và có khả năng thu hút người đọc.

• Có kiến thức về các lĩnh vực mà bạn muốn viết.

• Có khả năng sử dụng tiếng Việt lưu loát và chính xác.

• Có khả năng tìm kiếm và xử lý thông tin từ các nguồn đáng tin cậy.

• Có khả năng tuân thủ các quy định và tiêu chuẩn của VNO về nội dung, hình ảnh, định dạng..

Quy trình làm việc của chương trình như sau:

• Bạn sẽ viết bài trên trang web thông qua việc chọn mục đăng bài theo chủ đề bài đăng bạn đã chuẩn bị trước đó

• Bạn sẽ viết bài theo chủ đề và nhấn đăng thì bài đăng sẽ hiển thị trên diễn đàn và mục đăng bài bạn đã chọn.

• Bài viết của bạn sẽ được kiểm tra và chỉnh sửa bởi biên tập viên của VNO. Nếu không, bạn sẽ nhận được nhắc nhở và yêu cầu sửa lại bài viết.

• Bạn sẽ nhận được tiền thưởng từ mỗi bài viết được đăng tải. Mức thưởng phụ thuộc vào người xem bài viết, lượt tìm đọc bài viết..

Tuy nhiên, bạn cần lưu ý rằng chương trình này không phải là một công việc ổn định hay dễ dàng. Bạn sẽ phải cạnh tranh với rất nhiều thành viên khác để giành được chủ đề hay gợi ý để viết bài. Bạn cũng sẽ phải chịu áp lực từ các yêu cầu về số lượng và chất lượng bài viết. Bạn cũng có thể gặp phải những rủi ro như bài viết của bạn bị sao chép.

Chương trình viết bài kiếm tiền trên VNO là một cơ hội thử thách và phát triển kỹ năng viết của bạn, cũng như khám phá và chia sẻ những điều thú vị về Việt Nam với cộng đồng. Nếu bạn quan tâm, bạn có thể truy cập vào [trang web] của VNO1 để biết thêm chi tiết và đăng ký tham gia.

Hy vọng bài viết này đã giúp bạn hiểu rõ hơn về công việc viết content tại nhà và chương trình viết bài kiếm tiền trên VNO.

Thanh Tien

Đang tải...
Trả lời qua Facebook